thebhyt-5-nam-lien-tuc

Phải ghi rõ thời gian tham gia bảo hiểm liên tục trên thẻ BHYT

Thời gian vừa qua, Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành Công văn 4656/BHXH-CNTT chỉ đạo rà soát việc cấp thẻ BHYT cho người lao động để in dòng chữ “Thời điểm đủ 05 năm liên tục từ…”. Tuy nhiên, cũng có rất nhiều thành viên thắc mắc là đối với người tham gia BHYT liên tục mà chưa đủ 05 năm (60 tháng) thì có in thời gian tham gia trên thẻ hay không?

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Theo quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 5 Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC hướng dẫn thực hiện bảo hiểm y tế thì:

Tức, từ ngày 01/01/2016, ngoại trừ một số đối tượng thuộc Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, thẻ BHYT phải thể hiện thời gian tham gia liên tục trước đó theo tháng, tối đa là 60 tháng.

Ví dụ 1: Ông M có thời gian tham gia BHYT liên tục từ ngày 21/12/2013 đến ngày 31/12/2015; thời gian tham gia BHYT liên tục ghi trên thẻ BHYT có thời hạn sử dụng từ ngày 01/01/2016 như sau: “Thời gian tham gia liên tục đến ngày 31/12/2015: 24 tháng 10 ngày”

Ví dụ 2: Ông V có thời gian tham gia BHYT liên tục đến ngày 31/12/2015 là 70 tháng; thời gian tham gia BHYT liên tục ghi trên thẻ BHYT có thời hạn sử dụng từ ngày 01/01/2016 như sau: “Thời gian tham gia liên tục đến ngày 31/12/2015: trên 60 tháng”.

Như vậy, dù người có thẻ BHYT tham gia chưa đủ 05 liên tục trở lên để có một trong những điều kiện được miễn 100% viện phí thì trên thẻ BHYT vẫn phải thể hiện khoảng thời gian đã tham gia liên tục tới ngày bắt đầu thời hạn sử dụng của thẻ mới.

Quý Nguyễn

2017 © Copyright - Trung Tâm Y Khoa Hoàng Khang by

Hotline        08 3877 8486